Kết hôn với nữ 17 tuổi có vi phạm pháp luật không ? – Luật Bạch Long

Bởi zhYjASHK3Hd8Yd5wNX4XdNMHKuGwp6219
45 Lượt xem

Hỏi: Cháu chào Luật sư! Luật sư cho cháu hỏi, cháu năm nay 18 tuổi có quan hệ tình cảm với một bạn gái 17 tuổi và bạn đó đã có thai. Gia đình hai bên quyết định làm đám cưới cho hai chúng cháu. Vậy Luật sư cho cháu hỏi  kết hôn với nữ 17 tuổi được không? Có vi phạm pháp luật không ạ? Xin cảm ơn Luật sư.

Mục Lục

    1. Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin cậy và gửi câu hỏi đến Luật Bạch Long. Sau khi xem xét yếu tố bạn đưa ra, dựa trên cơ sở những pháp luật của pháp lý, Chúng tôi xin giải đáp yếu tố của bạn như sau :

    2. Cơ sở pháp lý

– Luật Hôn nhân và Gia đình năm năm trước ;

– Nghị định số 110/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã do Thủ tướng chính phủ ban hành ngày 24/09/2013;

– Bộ luật Hình sự năm năm ngoái, được sửa đổi, bổ trợ năm 2017 .

    3. Luật sư tư vấn

– Căn cứ theo điều 8, Luật hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình năm năm trước có pháp luật về điều kiện kèm theo kết hôn như sau :

  “Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo những điều kiện kèm theo sau đây :
a ) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên ;
b ) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định hành động ;
c ) Không bị mất năng lượng hành vi dân sự ;
d ) Việc kết hôn không thuộc một trong những trường hợp cấm kết hôn theo pháp luật tại những điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này .
Nhà nước không thừa nhận hôn nhân gia đình giữa những người cùng giới tính. ”
Như vậy trường hợp của bạn 18 tuổi muốn kết hôn với nữ 17 tuổi thì chưa đủ điều kiện kèm theo kết hôn nên bạn chưa thể đăng ký kết hôn được. Nếu mái ấm gia đình hai bên và hai bạn vẫn quyết định hành động kết hôn với nhau, làm đám cưới thì sẽ bị giải quyết và xử lý như sau :
– Căn cứ theo Điều 47 Nghị định số 110 / 2013 / NĐ-CP Quy định xử phạt hành chính lĩnh vữ hành chính, hôn nhân gia đình, thi hành án lao lý :

“Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến một triệu đồng so với hành vi tổ chức triển khai lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn .
Phạt tiền từ một triệu đồng đến 3.000.000 đồng so với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp lý với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dầu đã có quyết định hành động của Tòa án nhân dân buộc chấm hết quan hệ đó. ”
Như vậy, theo lao lý pháp lý trên thì hành vi tổ chức triển khai lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 500.000 đồng đến một triệu đồng .
– Theo Điều 66 Nghị định số 110 / 2013 / NĐ-CP Quy định xử phạt hành chính nghành hành chính, hôn nhân gia đình, thi hành án :

“Điều 66. Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp

1. quản trị Ủy ban nhân dân cấp xã có quyền :
a ) Phạt cảnh cáo ;
b ) Phạt tiền đến 3.000.000 đồng so với hành vi vi phạm hành chính trong nghành nghề dịch vụ hành chính tư pháp, hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình .
2. quản trị Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền :

a) Phạt cảnh cáo;

b ) Phạt tiền đến 15.000.000 đồng so với hành vi vi phạm hành chính trong nghành hành chính tư pháp, hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình ;
c ) Tước quyền sử dụng thẻ báo cáo viên pháp lý cấp huyện có thời hạn ;
d ) Áp dụng giải pháp khắc phục hậu quả lao lý tại Mục 1 Chương III, những Điều 27, 28, 30, 31, 32, 33, 34, 36, 39 và 40, Mục 5 Chương III, những Điều 47, 48, 49 và 50 của Nghị định này .
3. quản trị Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có quyền :
a ) Phạt cảnh cáo ;
b ) Phạt tiền đến 30.000.000 đồng so với hành vi vi phạm hành chính trong nghành nghề dịch vụ hành chính tư pháp, hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình ; đến 50.000.000 đồng so với hành vi vi phạm hành chính trong nghành nghề dịch vụ hỗ trợ tư pháp ;
c ) Tước quyền sử dụng giấy ĐK hoạt động giải trí, giấy phép, chứng từ hành nghề, giấy ĐK hành nghề, thẻ tư vấn viên pháp lý, thẻ công chứng viên, thẻ cộng tác viên trợ giúp pháp lý, giấy ĐK tham gia trợ giúp pháp lý, thẻ báo cáo viên pháp lý những cấp có thời hạn ;
d ) Áp dụng giải pháp khắc phục hậu quả lao lý tại Chương II, Mục 1, Mục 2, Điều 39, Điều 40, Mục 4, Mục 5 Chương III, Chương IV của Nghị định này. ”
Như vậy, theo pháp luật pháp lý trên thì quản trị Ủy Ban Nhân Dân xã có thẩm quyền xử phạt so với hành vi tổ chức triển khai lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn .
Nếu sau khi xử phạt hành chính mà bạn vẫn liên tục tái phạm, vẫn cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp lý thì rất hoàn toàn có thể sẽ phải chịu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự về tội tổ chức triển khai tảo hôn, tội tảo hôn như sau : theo Bộ luật hình sự năm năm ngoái, sửa đổi năm 2017 ( Có hiệu lực thực thi hiện hành 01/01/2018 ) sẽ xử phạt về tội tảo hôn như sau :

  “Điều 183. Tội tổ chức tảo hôn

Người nào tổ chức triển khai việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt tái tạo không giam giữ đến 02 năm. ”
Như vậy, Bạn sẽ không hề đăng ký kết hôn vì cả 2 bạn đều chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn theo Luật hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình năm năm trước. Nếu vẫn liên tục kết hôn với nữ 17 tuổi và làm đám cưới thì sẽ bị xử phạt hành chính, sau khi xử phạt hành chính mà vẫn còn tái phạm và duy trì mối quan hệ đó sẽ bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự .
Trên đây là 1 số ít tư vấn của Luật Bạch Long tương quan tới nội dung kết hôn với nữ 17 tuổi có bị vi phạm pháp lý hay không Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần tương hỗ pháp lý khác bạn vui mừng liên hệ để được giải đáp :
THAM KHẢO :
Kết hôn trong khoanh vùng phạm vi 3 đời bị làm thế nào ?
Có được thuê người mang thai hộ ?
Xử lý hành vi tống tình tình nhân cũ bằng clip nhạy cảm ?

Công ty Luật TNHH Bạch Long.

Địa chỉ : Số 92 Dương Quảng Hàm, P. Quan Hoa, Quận CG cầu giấy, Thành phố TP. Hà Nội

Điện thoại: 0975.866.929

E-Mail : luatbachlong@gmail.com

Lưu ý : Các nội dung tư vấn hoặc văn bản pháp lý được trích dẫn trên hoàn toàn có thể đã biến hóa hoặc hết hiệu lực hiện hành tại thời gian hiện tại. Khách hàng vui vẻ liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại thông minh : 0975.866.929 để được tư vấn tương hỗ một cách đúng chuẩn !

Source: https://1hanoi.com
Category : Phong thủy

BÀI VIẾT LIÊN QUAN