Bao nhiêu tuổi được làm Căn cước công dân?

Bởi zhYjASHK3Hd8Yd5wNX4XdNMHKuGwp6219
37 Lượt xem

Căn cước công dân là loại sách vở chứng tỏ nhân thân quan trọng, được sử dụng trong hầu hết những thanh toán giao dịch và thủ tục hành chính tại Nước Ta. Vậy bao nhiêu tuổi được làm Căn cước công dân ?

Độ tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân

Điều 19 Luật Căn cước công dân năm trước pháp luật rõ :

1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.

2. Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá thể .

Như vậy, từ đủ 14 tuổi là người dân được làm thẻ Căn cước công dân. Đồng thời địa thế căn cứ theo Điều 5 Thông tư 59/2019 / TT-BTC, khi làm Căn cước công dân lần đầu, người dân sẽ không phải nộp lệ phí cấp .Căn cứ Điều 21 Luật Căn cước công dân, Thẻ Căn cước công dân chỉ có hiệu lực hiện hành trong một khoảng chừng thời hạn nhất định. Căn cước công dân cấp lần đầu có hiệu lực hiện hành đến khi đủ 25 tuổi thì phải đi làm lại. Tương tự, những lần sau sẽ phải làm lại vào năm đủ 40 tuổi, 60 tuổi .Trường hợp Căn cước công dân được cấp / đổi / cấp lại trong thời hạn 02 năm trước độ tuổi như trên thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo .Luật Căn cước công dân không có nhu yếu bắt buộc phải làm Căn cước ngay khi 14 tuổi. Tuy nhiên, người đủ tuổi làm Căn cước công dân nên sắp xếp thời hạn sớm nhất để làm thủ tục cấp thẻ Căn cước .Bao nhiêu tuổi được làm Căn cước công dân?Bao nhiêu tuổi được làm Căn cước công dân? (Ảnh minh họa)

Đủ tuổi nhưng không làm Căn cước công dân có bị phạt hay bị bắt? 

Làm Căn cước công dân khi đủ tuổi vừa là quyền, vừa là nghĩa vụ và trách nhiệm của mỗi công dân. Bởi lẽ, Căn cước công dân là loại sách vở chứng tỏ nhân thân quan trọng, được sử dụng trong hầu hết những thanh toán giao dịch và thủ tục hành chính tại Nước Ta .Để quản trị việc sử dụng Căn cước công dân, Điều 10 Nghị định 144 / 2021 / NĐ-CP pháp luật :

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không xuất trình Giấy chứng minh nhân dân, Chứng minh nhân dân, thẻ Căn cước công dân hoặc Giấy xác nhận số Chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền;

b) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân…

Theo pháp luật trên, khi có nhu yếu kiểm tra của người có thẩm quyền nhưng không có Căn cước công dân / Chứng minh nhân dân, người bị kiểm tra hoàn toàn có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 500.000 đồng .Thông thường, những trường hợp bị kiểm tra Căn cước công dân chỉ xảy ra khi có hành vi vi phạm pháp lý hay hoài nghi vi phạm .Ngoài ra, 1 số ít người cho rằng, khi bị kiểm tra Căn cước công dân nhưng không có thì sẽ bị “ bắt ” – tạm giữ hành chính. Đây là đánh giá và nhận định chủ quan và không đúng chuẩn .Theo Điều 16 Nghị định 142 / 2021 / NĐ-CP, chỉ có 05 trường hợp bị tạm giữ hành chính là :- Trường hợp cần ngăn ngừa, đình chỉ ngay hành vi gây rối trật tự, gây thương tích cho người khác .- Trường hợp cần ngăn ngừa, đình chỉ ngay hành vi buôn lậu hoặc luân chuyển trái phép sản phẩm & hàng hóa qua biên giới .- Trường hợp thi hành quyết định hành động đưa vào trường giáo dưỡng / cơ sở giáo dục bắt buộc / cơ sở cai nghiện bắt buộc .- Trường hợp vi phạm quyết định hành động cấm tiếp xúc theo lao lý của pháp lý về phòng, chống đấm đá bạo lực mái ấm gia đình .

– Trường hợp xác định tình trạng nghiện ma túy đối với người sử dụng trái phép chất ma túy.

Như vậy, ngoài những trường hợp nêu trên, người không mang Căn cước công dân sẽ không bị tạm giữ hành chính mà công an chỉ mời về để xác định nhân thân .

Trên đây là thông tin về: Bao nhiêu tuổi được làm Căn cước công dân? Nếu có thắc mắc khác liên quan, bạn đọc gọi ngay tổng đài 1900.6192 để được các chuyên gia pháp lý của LuatVietnam hỗ trợ giải đáp.

>> Cập nhật thủ tục làm Căn cước công dân gắn chip mới nhất

Source: https://1hanoi.com
Category : Phong thủy

BÀI VIẾT LIÊN QUAN